KINH NGHIỆM BẢN THÂN Thử đàm & điều trị

Status
Không mở trả lời sau này.

kinbig

Thành viên tích cực
Ðề: Thử đàm & điều trị

Ba em bị thử đàm ngày mai là được 9 tuần , tính ra là hôm nay đúng 2 tháng (21/3-21/5 ) . Em và gia đình đang hồi hộp lo sợ quá . Có ai thử đàm cùng ngày với gia đình em không ? Em đang đợi kết quả từ IOM . Hy vọng sẽ sớm có tin tốt . Hix
nhà mình thử đàm được 8 tuần rưỡi khi nào gia đihf bạn có kết quả thử đàm nhớ reply mình biết nha!

zeldavn

Thành viên tích cực

nhà mình thử đàm được 8 tuần rưỡi khi nào gia đihf bạn có kết quả thử đàm nhớ reply mình biết nha!
Chào bạn,

Nhà mình thử đàm từ 16,17,18/04 đến nay vẫn chưa thấy BV chơ rẫy gọi nữa. Sao mà lâu thế không biết. Tính đến thứ hai sẽ là đến 9 tuần, vì hôm nay và CN đâu có làm việc.

Chào bạn,

Nhà mình thử đàm từ 16,17,18/04 đến nay vẫn chưa thấy BV chơ rẫy gọi nữa. Sao mà lâu thế không biết. Tính đến thứ hai sẽ là đến 9 tuần, vì hôm nay và CN đâu có làm việc.
Bạn yên tâm qua giai đoạn tuần thứ 8 là thấy vượt qua ãi uống thuốc điều trị rồi , bạn xem kỹ trong Phiếu thử đàm có ghi rõ là thời gian có kết quả thử đàm sẽ là 3 tháng ,chứ kg phãi là 8 hay 9 tuần đâu , nhưng dù sao đã là tuần thứ 9 thì chĩ trong vòng tuần này bạn sẽ được BV gọi nhận kết cã thử đàm thôi . Lo chuẩn bị đễ nạp Bổ túc HS là tốt hơn đó bạn .

DucTran

Thành viên mới

Bạn yên tâm qua giai đoạn tuần thứ 8 là thấy vượt qua ãi uống thuốc điều trị rồi , bạn xem kỹ trong Phiếu thử đàm có ghi rõ là thời gian có kết quả thử đàm sẽ là 3 tháng ,chứ kg phãi là 8 hay 9 tuần đâu , nhưng dù sao đã là tuần thứ 9 thì chĩ trong vòng tuần này bạn sẽ được BV gọi nhận kết cã thử đàm thôi . Lo chuẩn bị đễ nạp Bổ túc HS là tốt hơn đó bạn .
ACE nào có kinh nghiệm xin cho biết nhé rất cám ơn.
---- Khi BV Chợ Rẫy thông báo kết quả thử đàm tốt (sau 9 tuần), yêu cầu mình vào nhận kết quả. Vì ở xa nên mình có thể vào sau vài ngày so với ngày được hẹn, vậy khi mình đến nhận thì BV mới chuyển SK qua LSQ hay khi mình chưa đến nhận đúng hẹn thì BV vẫn chuyển qua LSQ.
Tum' lại, ý tôi muốn vào sau vài ngày (có thể khi đó) nếu BV đã chuyển SK đến LSQ thì mình đến bổ túc luôn khỏi phải nằm chờ vài hôm tại SGòn ...
---- Hom nay tuần thứ 7 rồi ... có hy vọng Pass không ??????????
Thân, cám ơn quý vị ...:p

lydao

Cựu Ban điều hành

ACE nào có kinh nghiệm xin cho biết nhé rất cám ơn.
---- Khi BV Chợ Rẫy thông báo kết quả thử đàm tốt (sau 9 tuần), yêu cầu mình vào nhận kết quả. Vì ở xa nên mình có thể vào sau vài ngày so với ngày được hẹn, vậy khi mình đến nhận thì BV mới chuyển SK qua LSQ hay khi mình chưa đến nhận đúng hẹn thì BV vẫn chuyển qua LSQ.
Tum' lại, ý tôi muốn vào sau vài ngày (có thể khi đó) nếu BV đã chuyển SK đến LSQ thì mình đến bổ túc luôn khỏi phải nằm chờ vài hôm tại SGòn ...
---- Hom nay tuần thứ 7 rồi ... có hy vọng Pass không ??????????
Thân, cám ơn quý vị ...:p
Chào bạn,
Theo tôi, khi BVCR gọi bạn lên nhận kết quả, bạn có thể hỏi trực tiếp câu hỏi này và tôi nghĩ bạn sẽ có câu trả lời chính xác. ý muốn của bạn cũng rất hợp lý và có thể thực hiện được nếu BVCR đồng ý cho bạn nhận kết quả chậm vài ngày. Còn việc chuyển hs qua LSQ , theo tôi nghĩ đến ngày chuyển thì họ chuyển thôi, vì mình chỉ nhận lại phim phổi thôi mà. Tuần thứ 7 là có hy vọng pass rùi đó bạn. Goodluck nhé !

DucTran

Thành viên mới
Ðề: Thử đàm & điều trị (SƯU TẦM cùng đọc)

ACE xem để biết về việc Xét Nghiệm Vi Trùng LAO theo cách nuôi cấy.

Sơ đồ tóm tắt quy trình xét nghiệm

. Đọc kết quả
- Kiểm tra các ống nuôi cấy sau 1 tuần để phát hiện Mycobacteria mọc nhanh.
- Tiếp tục kiểm tra các ống nuôi cấy sau 2, 4, 6, 8 tuần, ghi chép, báo cáo kết quả sau mỗi lần kiểm tra.
- Loại bỏ các ống bị nhiễm nấm, môi trường bị hóa lỏng, môi trường đổi màu xanh đậm do quá axít.
- Trường hợp ống nuôi cấy không bị nhiễm hoàn toàn vẫn duy trì theo dõi.
- Nếu phát hiện các ống có khuẩn lạc điển hình xuất hiện trong quá trình kiểm tra, ghi lại hình dáng (trơn, bóng, xù xì, dẹt, hình vòm, dạng tua, mở rộng, trong hay đục), màu sắc, số lượng khuẩn lạc trong sổ theo dõi.
- Khuẩn lạc M. tuberculosis điển hình có dạng sần sùi súp lơ, màu trắng đục, mọc chậm sau ít nhất 2 tuần.
- Bệnh phẩm có kết quả nuôi cấy dương tính nếu có ít nhất một ống nuôi cấy dương tính.
- Chỉ trả lời kết quả âm tính nếu các ống nuôi cấy của bệnh phẩm không có khuẩn lạc mọc sau 8 tuần.
- Mycobacteria có thử nghiệm niacin âm tính, Mycobacteria mọc nhanh (ít hơn 7 ngày), Mycobacteria mọc chậm có khuẩn lạc màu vàng, cam, hồng được trả lời là MOTT.
6.8. Độ tin cậy
Nếu kết quả dương tính, độ tin cậy của nuôi cấy phân lập vi khuẩn lao đạt 100%.

DucTran

Thành viên mới

Tôi đã lấy mẫu đàm ngày 28,29 và 30/5/2012 đến nay bước sang tuần thứ 9 rồi cũng khá căng thẳng lo lắng vì chưa biết KQ thế nào .
Hy vọng nhiều không các Pac' ??? Tôi là chủ hồ sơ nên bị ảnh hưởng cả gia đình .

" Thuở chờ đợi ... ôi thời gian ... rét quá " .
ACE nào có trùng thời gian xét nghiệm với tôi đã có thông tin gì chưa, vui lòng chia sẻ ... chắc chờ đến ngày thứ 63 + ... biết luôn. :p
Thân chúc cả nhà cùng vui.

phungphan

Thành viên tích cực

Chào ban DUC TRAN :
Tôi cung nhu ban , tôi thu đàm ngay 29 - 30 - 31/ 05
Ban co thê cho tôi số phone ?? số phone cua tôi là : 0918291465

DucTran

Thành viên mới

Chào ban DUC TRAN :
Tôi cung nhu ban , tôi thu đàm ngay 29 - 30 - 31/ 05
Ban co thê cho tôi số phone ?? số phone cua tôi là : 0918291465
Chuc Mung ...
Thế là bạn và tôi cùng được BVCR thông báo sau 63 ngày Kết Quả Thử Đàm Âm Tính (-). Chúc vui nhé. :p:p:p

quangaloha

Thành viên tích cực

co ai thu dam 24,25,26/7 k?co ket qua chua?co thong tin gi bao ace biet dang mong cho

cafeg7

Thành viên tích cực

Cả nhà ơi, hôm nay là em được đúng 7 tuần kể từ ngày lấy mẫu đàm đầu tiên. Vậy có cơ may "sống sót" ko cả nhà? :(

Ballove

Thành viên mới

Chào cafeg7 , Bạn thử đàm sao rồi ? Kết quả ok chứ ? Mình đang ở tuần thứ 6 ,đang đếm ngược từng ngày hi vọng là sẽ chờ đợi được đến tuần thứ 9 . Chúc bạn may mắn

Chào cafeg7 , Bạn thử đàm sao rồi ? Kết quả ok chứ ? Mình đang ở tuần thứ 6 ,đang đếm ngược từng ngày hi vọng là sẽ chờ đợi được đến tuần thứ 9 . Chúc bạn may mắn
cafeg7 bây giờ đang ở Hoa Kì rồi. kết quả tốt. bạn đợi đến 6 tuần thì tốt rùi.cơ hội qua ải rất cao. @_@

Ballove

Thành viên mới

Cảm ơn tien_hanh0711 đã trả lời Ball . Thực sự Ball đang tâm trạng bất an lắm ,cảm giác sống trong chờ đợi và lo lắng đợi kết quả thử đàm nếu ai trãi qua sẽ hiểu ... Rất là khó chịu ,không biết có bị mang ra mà " xử trãm " không nữa .
Ball thử đàm đc 3 mẫu ngày 23,28,29/1/2013 . Nếu tính thì tuần này là tuần thứ 7 rồi phải không cả nhà . Có ai thử đàm cùng ngày với Ball ko ? Cùng chia sẻ với nhau cho bớt căng thẳng nha các bạn

yên tâm đi Ball, chỉ còn 2 tuần nữa thôi mà, chờ được 7 tuần là ổn 90% rồi, hi hi hi

Ballove

Thành viên mới

Cảm ơn Sánom đã trả lời Ball nha, hnay Ball đã qua hết tuần thứ 8 lố 2 ngày của tuần thứ 9 rồi mà chưa có điện thoại từ bvcr nữa .Không biết ra sao rồi trông mong và lo lắng quá

le_duc1959

Thành viên tích cực

Ban Ball oi ,bạn yên tâm đi như vây là ban qua được cứa ài về phồi rồi đó. có thê thứ hai tuân sau là bv CHỢ Rẩy trả kết quà cho bạn đó

DucTran

Thành viên mới

Cảm ơn Sánom đã trả lời Ball nha, hnay Ball đã qua hết tuần thứ 8 lố 2 ngày của tuần thứ 9 rồi mà chưa có điện thoại từ bvcr nữa .Không biết ra sao rồi trông mong và lo lắng quá
Ball chắc chắn sáng thứ 3 tuần đến sẽ nhận được Tel từ BVCR để trả lời kết quả TỐT ... vì sáng thứ 3 BV ra kết quả hằng tuần cho KSK XC.
Bạn chuẩn bị trả lời xác nhận: họ tên + Số HC + số người của hộ... để BV biết đóng hồ sơ bạn chuyển về LSQ trong 1 tuần. Sau khi SK chuyển về đến LSQ được 3 ngày (10 ngày sau khi nhận tel BV) thì bạn đi bổ túc theo yêu cầu các mục trên giấy xanh, nếu ở xa thì bạn tham khảo các trang sau để biết việc phải làm để đỡ tốn kém.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/15925-Kinh-nghiệm-khám-sức-khỏe-và-chích-ngừa

Ballove

Thành viên mới

Ball chắc chắn sáng thứ 3 tuần đến sẽ nhận được Tel từ BVCR để trả lời kết quả TỐT ... vì sáng thứ 3 BV ra kết quả hằng tuần cho KSK XC.
Bạn chuẩn bị trả lời xác nhận: họ tên + Số HC + số người của hộ... để BV biết đóng hồ sơ bạn chuyển về LSQ trong 1 tuần. Sau khi SK chuyển về đến LSQ được 3 ngày (10 ngày sau khi nhận tel BV) thì bạn đi bổ túc theo yêu cầu các mục trên giấy xanh, nếu ở xa thì bạn tham khảo các trang sau để biết việc phải làm để đỡ tốn kém.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/15925-Kinh-nghiệm-khám-sức-khỏe-và-chích-ngừa
Dạ xin cảm ơn Bác Duc Tran rất là nhiều ,hôm thứ 3 vừa rồi 2/4 thật xự là Ball đã đc bvcr gọi vào lấy kqsk lúc 2h chiều và Ball đã lấy xong rồi .Trên bì hssk có ghi ngày 8/4 thứ hai tới hssk của con sẽ đc chuyển tới lsq và họ cũng dặn đợi 10-15 ngày ko thấy lsq gọi thì cầm cái này lên hỏi lsq . Nhưng nghe mấy bạn nói cứ sau 3 ngày đến lsq tự động lên bổ túc cho nhanh nên con định thứ 5 11/4 vào bổ túc luôn đc ko ah xin mọi người tư vấn giúp .Rất cảm ơn và thật sự chia sẻ niềm vui hnay đc cầm hssk trên tay với kết quả tốt . Chúc tất cả mọi người bị thử đàm đều nhận đc kết quả âm tính như Ball

Status
Không mở trả lời sau này.