[Hồ sơ F2A, 2B] Thị thực F2A và F2B

Status
Không mở trả lời sau này.

lyly20052004

Thành viên tích cực
Ðề: Thị thực F2A và F2B

IR2 là thuộc diện gì vậy bạn ? mình ở Việt Nam nên chưa nhận đươc bất kỳ giấy tờ gì của NVC cả, chỉ có ba mẹ mình bên mỹ đã nộp mẫu bảo trợ tài chánh thôi.

linda

Ban điều hành

IR2 là thuộc diện gì vậy bạn ? mình ở Việt Nam nên chưa nhận đươc bất kỳ giấy tờ gì của NVC cả, chỉ có ba mẹ mình bên mỹ đã nộp mẫu bảo trợ tài chánh thôi.
-Diện IR2 là con của công dân Mỹ dưới 21 tuổi còn độc thân, nhưng theo như bạn nói bạn bố dượng là công dân Mỹ bảo lãnh cho bạn ( con riêng của vợ hoặc chồng của công dân Mỹ dưới 21 tuổi còn độc thân) nếu đúng như vậy thì bạn được bảo lãnh diện K4.

-Nếu mẹ bạn đã có quốc tịch bảo lãnh cho bạn khi bạn dưới 21 tuổi còn độc thân thì bạn thuộc diện IR2. Diện này thời gian giải quyết rất nhanh, trong vòng 1 năm.

-Nếu bạn được bố dượng là công dân Mỹ bảo lãnh ( con của vợ hoặc chồng của công dân Mỹ dưới 21 tuổi còn độc thân" bố dượng hoặc mẹ kế là công dân Mỹ bảo lãnh") thì bạn thuộc diện K4. Diện này cũng vậy cao lắm là chờ hơn một năm thôi. "Gia đình linda đã có cháu đi diện này".

-Nếu mẹ bạn đã có quốc tịch bảo lãnh cho bạn khi bạn trên 21 tuổi còn độc thân hoặc đã ly hôn thì bạn thuộc diện F1. Diện này chờ từ 4 -5 năm, khi hồ sơ được mở thì tất cả các con của bạn được đi cùng.

-Mẹ bạn chưa có quốc tịch chỉ là thường trú nhân bảo lãnh cho bạn khi bạn còn dưới 21 tuổi còn độc thân thì bạn thuộc diện F2A. Chờ từ 4 -5 năm.

-Mẹ bạn chưa có quốc tịch chì là thường trú nhân bảo lãnh cho bạn khi bạn đã trên 21 tuổi còn độc thân thì bạn thuộc diện F2B. Chờ từ 8 - 9 năm.

Nếu bạn thuộc diện F1 trong thời gian chờ hồ sơ mở mà bạn kết hôn thì bạn phải nộp giấy kết hôn cho NVC để chuyển qua diện F3. Diện F3 có thời gian chờ 8 - 9 năm. Diện này thì chồng, các con của bạn được đi cùng bạn.

Trong tất cả các diện tôi đã liệt kê cho bạn ở trên trừ diện F3 còn lại tất cả diện khác nếu bạn lập gia đình, kết hôn trong lúc hồ sơ còn hiệu lực thì bạn sẽ bị cancel nếu NVC biết tình trạng hôn nhân của bạn đã kết hôn.

Bạn nên hỏi mẹ của bạn thật kỹ xem bạn được bảo lãnh theo diện nào, nếu biết rõ hồ sơ bảo lãnh của bạn thuộc diện nào thì các anh chị trên diễn đàn sẽ giúp bạn những thủ tục cần thiết khi hồ sơ của bạn được mở.

Chúc bạn may mắn!

lyly20052004

Thành viên tích cực

cám ơn chị Linda dã trả lời thắc mắc của em nhanh như vậy, em theo dõi các hồ sơ trên mạng thấy ai cũng nhận được mầu DS-230 để điền nhưng em thì vẫn chưa nhận được gì ở Việt Nam cả, trong khi ba mẹ em đã đóng 70$ và 400$ rất lâu rồi và đang chuẩn bị gửi mẫu đơn bảo trợ tài chánh

lyly20052004

Thành viên tích cực

chào các anh chị, hôm qua em mới nhận được 1 bức mail của national visa center, mong các anh chị dịch dùm. Vì mới đây em có gửi mail cho national visa center để hỏi về tình hình hồ sơ
Dear Sir/Madam:

Your inquiry has been received at the National Visa Center (NVC).

Based upon the information received, the NVC is unable to determine the name and date of birth for the petitioner. Please submit a copy of a government-issued document indicating the date of birth (e.g. valid passport, birth certificate, marriage certificate). The document must include the month, day, and year of birth.

Please be advised that, as of April 4, 2008, our office has revised our guidelines for communication between the National Visa Center and the public. We are now required to verify case information each time we receive an inquiry.

According to U.S. law, the National Visa Center is only permitted to discuss details of a visa case with authorized representatives and when provided with all of the following information:

" NVC case number or CIS receipt number
" Petitioner's name and date of birth
" Beneficiary's name and date of birth
" Your full name

If you are corresponding regarding an I-140 petition you must provide the following information:

" Name of the petitioning company
" Beneficiary's name and date of birth
" Your full name

Please resubmit your inquiry including the required information.

Regards,
National Visa Center
Written Inquiry Unit
Serco, Support Contractor
NVCInquiry@state.gov
LIB
This email is Sensitive but Unclassified based on the definitions provided in 12 FAM 540.
Any information in this transmission pertaining to the issuance or refusal of visas or permits to enter the United States shall be considered confidential under Section 222(j) of the Immigration and Nationality Act (INA) [8 US C. Section 1202]. Access to and use of such information must be solely for the formulation, amendment, administration, or enforcement of the immigration, nationality, and other laws of the United States under INA 222(j) and as specified in FAM guidance. If you have received such information in error, do not review, retransmit, disclose, disseminate, use, or take any action in reliance upon this information, and contact the sender as soon as possible.

-----Original Message-----
From: hong thi [mailto:lyly20052004@yahoo.com]
Sent: Wednesday, December 09, 2009 6:54 AM
To: NVC Inquiry
Subject:

Object: Case Number : HCM2009794364
Dear Madam or Sir:

Please note that I am the principal beneficiary and I was born on 02-14-1989, in BINH THUAN, Vietnam . As for the petitioner, her full name is HUE NGUYEN. she was born on 10-15-1967, in BINH THUAN, Vietnam.

Looking forward to hearing from you as soon as possible, I remain.

Yours truly,

HONG NGUYEN
address : 16\A1 DUC LONG, GIA TAN 2, THONG NHAT- DONG NAI, VIET NAM
[email:] lyly20052004@yahoo.com

linda

Ban điều hành

Hi lyly! Đoạn mail trên tạm dịch như sau:

Thông tin yêu cầu của bạn NVC đã nhận được.

Dựa trên các thông tin nhận được, NVC không thể xác định tên và ngày sinh của người bảo lãnh. Xin vui lòng gửi một bản sao hợp pháp (ví dụ: hộ chiếu, giấy khai sinh, giấy chứng nhận kết hôn). Các tài liệu trên phải có đầy đủ họ tên, ngày, tháng và năm sinh.

NVC thông báo với bạn là khi liên lạc với NVC bạn phải ghi đầy đủ như sau:

" Petitioner's name and date of birth (họ tên, ngày tháng năm sinh của người bảo lãnh)
" Beneficiary's name and date of birth (họ tên, ngày, tháng, năm sinh của người được bảo lãnh)
" Your full name ( Đầy đủ họ tên của bạn)

Bạn nên kiểm tra lại họ tên, ngày, tháng, năm sinh chính xác hoặc bạn nộp cho họ 1 bản photo khai sinh, hộ chiếu or giấy kết hôn của người bảo lãnh) vì ý NVC thông báo là tên họ và ngày tháng năm sinh của người bảo lãnh không chính xác.

Chúc bạn thành công!

Thành

Thích đủ thứ ...

Luật Sư nhà mình bên đó nói là mình thuộc diện bố dượng bảo lãnh con của vợ, vì bố Dượng mình là người Mỹ gốc, sau khi mẹ mình sang đó có kết hôn với bố Dượng của mình và bảo lãnh mình theo diện con độc thân dưới 21 tuổi,
Thông tin ở trên của bạn cho biết hồ sơ của bạn là do Bố dượng bảo lãnh chứ đâu phải là Mẹ bạn đâu ? Nếu chính xác là Bố dượng bảo lãnh thì bạn phải ghi trong email là tên của Bố dượng bạn mới đúng chứ, bạn xem kỹ lại nhé.

Thân ái !

lyly20052004

Thành viên tích cực

cám ơn chị Linda đã giúp em. vậy bây giờ em có cần phải gửi mail lại cho NVC ko ? và em phải ghi như thế nào ? mong các anh chị giúp đỡ

Thành

Thích đủ thứ ...

cám ơn chị Linda đã giúp em. vậy bây giờ em có cần phải gửi mail lại cho NVC ko ? và em phải ghi như thế nào ? mong các anh chị giúp đỡ
Bạn phải ghi lại thông tin của người bảo lãnh bên Us thật chính xác ngày, tháng năm sinh, nơi sinh. trong dòng màu xanh bên dưới đó. Dòng bên dưới hiện tại là không đúng.

Object: Case Number : HCM2009794364
Dear Madam or Sir:

Please note that I am the principal beneficiary and I was born on 02-14-1989, in BINH THUAN, Vietnam . As for the petitioner, her full name is HUE NGUYEN. she was born on 10-15-1967, in BINH THUAN, Vietnam.

Looking forward to hearing from you as soon as possible, I remain.

Yours truly,

HONG NGUYEN
address : 16\A1 DUC LONG, GIA TAN 2, THONG NHAT- DONG NAI, VIET NAM
[email:] lyly20052004@yahoo.com

lyly20052004

Thành viên tích cực

xin chào mọi người, đầu tiên lyly xin chúc mọi người một năm mới an khang - thịnh vượng và luôn gặp được những điều may mắn trong cuộc sống
em mới nhậnc được mail từ NVC , mong mọi người giúp đở dùm
Dear Sir/Madam:

Your inquiry has been received at the National Visa Center (NVC).

All correspondence concerning your petition has been sent to you in care of your attorney of record. You should contact your attorney concerning the present status of your case. If you no longer wish to utilize this attorney as your representative, please contact the NVC in writing.

The NVC is waiting for form I-864 (Affidavit of Support) to be completed by the petitioner. The petitioner must complete a Form I-864, regardless of the petitioner's income level. Please have the petitioner complete this form and return it according to the instructions so that we may continue processing this file.

Please visit www.ImmigrantVisas.State.Gov, Affidavit of Support Processing, to download a copy of the I-864 and/or the instructions. If you do not have access to the internet, you may wish to visit your local library or an internet café.

We are waiting for the form DS-230 (Application for Immigrant Visa). The applicant must complete this form and send it to this office so that we may continue processing this file.

Please visit www.ImmigrantVisas.State.Gov, Applicant Document Processing, to download a copy of the DS-230 and/or the instructions. If you do not have access to the internet, you may wish to visit your local library or an internet café.

Regards,
National Visa Center
Written Inquiry Unit
Serco, Inc
NVCInquiry@state.gov
Diane
This email is Sensitive but Unclassified based on the definitions provided in 12 FAM 540.
Any information in this transmission pertaining to the issuance or refusal of visas or permits to enter the United States shall be considered confidential under Section 222(j) of the Immigration and Nationality Act (INA) [8 US C. Section 1202]. Access to and use of such information must be solely for the formulation, amendment, administration, or enforcement of the immigration, nationality, and other laws of the United States under INA 222(j) and as specified in FAM guidance. If you have received such information in error, do not review, retransmit, disclose, disseminate, use, or take any action in reliance upon this information, and contact the sender as soon as possible.

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Thư này đại ý là NVC yêu cầu người bảo lãnh bên Us hoàn tất mẫu Bảo trợ tài chính I-864 và người bảo lãnh bên VN hoàn tất DS230 và các giấy tờ kèm theo, trong email bạn có nhận được file đính kèm barcode phải không ? Nếu đúng thì bạn in ra và kèm theo hồ sơ để gửi đi cho NVC như hướng dẫn của họ trong thư đính kèm. Mẫu đơn NVC có gửi kèm theo link download cho bạn rồi, bạn hãy vào đó mà down về.

Chúc bạn thành công !

Hoanglong0222

Thành viên mới

Xin chao` moi nguoi`. Minh` có 1 so' thắc mắc xin mọi người giúp đỡ gium`. Ông nội của minh` la` công dân Hoa Ky`, bao~ lanh~ cho ba me minh` qua My va` kem`theo có cả minh` nua~. Theo luật di trú thi` mình phải dưới 21 tuổi thì mới được hợp lệ đi chung với ba mẹ mình. Nhưng ko biết la` họ tính theo số tuổi khi bắt đầu nộp đơn hay khi họ bắt đầu xem xét hô` sơ nữa. Mình có hỏi 1 số luật sư về chuyện này thì họ nói sẽ tính vào lúc nộp đơn. Mình năm nay 25 tuổi rồi. Nhưng nếu tính vào lúc nộp đơn la` năm 2001 thi` minh` mới 17 tuổi nghĩa là hợp lệ. Nhưng mới đây minh` mới nhận được thư thông báo cua sở di trú gọi đi đóng Visa nhưng trong đó chỉ có tên của ba mẹ minh` thôi nên minh` hoang mang lắm. Minh` vừa đi kiếm luật sư để can thiệp vào và luật sư nói là sẽ làm cho mình hợp lệ được. Sự việc là như vậy. Mong các anh các chị ai đã từng trãi hay có kinh nghiệm về trường hợp này xin cho mình chut y' kiến.

Cám ơn mọi người vì đã tốn công đọc những dòng chữ này.

p/s: Mình hiện giờ là du học sinh đang ở tại Mỹ và người luật sư cũng ở Mỹ.

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

Xin chao` moi nguoi`. Minh` có 1 so' thắc mắc xin mọi người giúp đỡ gium`. Ông nội của minh` la` công dân Hoa Ky`, bao~ lanh~ cho ba me minh` qua My va` kem`theo có cả minh` nua~. Theo luật di trú thi` mình phải dưới 21 tuổi thì mới được hợp lệ đi chung với ba mẹ mình. Nhưng ko biết la` họ tính theo số tuổi khi bắt đầu nộp đơn hay khi họ bắt đầu xem xét hô` sơ nữa. Mình có hỏi 1 số luật sư về chuyện này thì họ nói sẽ tính vào lúc nộp đơn. Mình năm nay 25 tuổi rồi. Nhưng nếu tính vào lúc nộp đơn la` năm 2001 thi` minh` mới 17 tuổi nghĩa là hợp lệ. Nhưng mới đây minh` mới nhận được thư thông báo cua sở di trú gọi đi đóng Visa nhưng trong đó chỉ có tên của ba mẹ minh` thôi nên minh` hoang mang lắm. Minh` vừa đi kiếm luật sư để can thiệp vào và luật sư nói là sẽ làm cho mình hợp lệ được. Sự việc là như vậy. Mong các anh các chị ai đã từng trãi hay có kinh nghiệm về trường hợp này xin cho mình chut y' kiến.

Cám ơn mọi người vì đã tốn công đọc những dòng chữ này.

p/s: Mình hiện giờ là du học sinh đang ở tại Mỹ và người luật sư cũng ở Mỹ.
Chàobạn hoanglong0222,
Như bạn trình bày, thì hồ sơ nhà bạn là F3 (diện bảo lãnh con đã lập gia đình của công dân Mỹ) và bạn là người đi theo cha mẹ với điều kiện dưới 21 tuổi. Danh sách đóng tiền sẽ không có tên bạn vì bạn đã quá 21 tuổi, nhưng không phải vì vậy mà bạn không có cơ hợi để đi theo gia đình. Bạn hãy cho biết ngày ưu tiên, ngày chấp thuận của hồ sơ (trong mẫu I-797 gởi cho người bảo lãnh) và ngày tháng năm sanh của bạn để các Anh, Chị trên diễn đàn tính tuổi để xem bạn có đủ điều kiện hưởng theo đạo luật CSPA (Child Status Potection Art) hay không ? Chúc bạn may mắn.

Hoanglong0222

Thành viên mới

Chàobạn hoanglong0222,
Như bạn trình bày, thì hồ sơ nhà bạn là F3 (diện bảo lãnh con đã lập gia đình của công dân Mỹ) và bạn là người đi theo cha mẹ với điều kiện dưới 21 tuổi. Danh sách đóng tiền sẽ không có tên bạn vì bạn đã quá 21 tuổi, nhưng không phải vì vậy mà bạn không có cơ hợi để đi theo gia đình. Bạn hãy cho biết ngày ưu tiên, ngày chấp thuận của hồ sơ (trong mẫu I-797 gởi cho người bảo lãnh) và ngày tháng năm sanh của bạn để các Anh, Chị trên diễn đàn tính tuổi để xem bạn có đủ điều kiện hưởng theo đạo luật CSPA (Child Status Potection Art) hay không ? Chúc bạn may mắn.
Mình sinh ngày 22-02-1984
Ngày nộp đơn là thang 10 nam 2001 ( mình ko biết cái này có phải là ngày ưu tiên mà bạn nói ko)
Ngày đơn được chấp thuận: tháng 10 nam 2009

Mình có xem qua đạo luật CSPA và tính toán tuổi CSPA của mình thì thấy mình vẫn dưới 21 tuổi(http://manila.usembassy.gov/wwwh3228.html).
Vậy ko biết mình đã hợp lệ để điền đơn DS-230 chua?

Cám ơn bạn Thangtran rất nhiều và mong các anh các chị giúp mình xem xét trường hợp này.

Long Ho.

mytran

Cựu Ban điều hành

Chào bạn Hòanglong

Tính tuổi CSPA cần có thông tin chính xác
Bạn cần cung cấp các thông tin sau, mình sẽ tính cho bạn

Ngày ưu tiên của hồ sơ:
(Priority date)

Ngày hồ sơ được USCIS chấp thuận:
(Approval date)

Ngày hồ sơ đến lượt giải quyết:
(Date visa became available)

Ngày sinh (của đứa trẻ):

thân ái

Hoanglong0222

Thành viên mới

Chào bạn Hòanglong

Tính tuổi CSPA cần có thông tin chính xác
Bạn cần cung cấp các thông tin sau, mình sẽ tính cho bạn

Ngày ưu tiên của hồ sơ:
(Priority date)

Ngày hồ sơ được USCIS chấp thuận:
(Approval date)

Ngày hồ sơ đến lượt giải quyết:
(Date visa became available)

Ngày sinh (của đứa trẻ):

thân ái
Ngày ưu tiên của hồ sơ: 10-12-2001
Ngày hồ sơ được USCIS chấp thuận: 22-10-2009
Date visa became available: 04-01-2010
Ngày sinh của mình: 22-02-1984

Cám ơn bạn trước nha :)

mytran

Cựu Ban điều hành

Chào hoanglong

với thông tin bạn cho, giả sử ngày tới hạn của hồ sơ là 15/06/2010
Tuồi CSPA của bạn là: 18 năm 3 tháng 26 ngày
Có nghĩa là đến tháng 6/2013 bạn mới bị quá tuổi CSPA

Vậy bạn tiến hành khiếu nại CSPA nhé.

Thân ái

Hoanglong0222

Thành viên mới

Vậy có nghĩa là mình đã hợp lệ để làm đơn ds-230. Ko biết là quá trình từ lúc làm đơn cho đến khi được gọi đi phỏng vấn phải mất bao lâu. Bạn có thông tin về chuyện này ko ạ? Thanks bạn.

lyly20052004

Thành viên tích cực

chào tất cả các anh chị, nhân dịp tết nguyên đán, em xin chúc tất cả các thanh viên trong diễn đàn một mùa xuân vui vẻ và mong rằng may mắn sẽ đến với tất cả mọi người nhân dịp năm mới này
Ba mẹ em bên Mỹ đã gửi mẫu đơn bảo trợ tài chánh cho em rồi, mong các anh chị kiểm tra dùm em xem hs của em đã complete chưa. em xin cảm ơn rất nhiều

Status
Không mở trả lời sau này.