Tuyết rơi

ngọc trang

Thành viên tích cực
Ðề: Tuyết rơi

A
nh ta cứng họng, lớ ngớ một lát rồi nói:
- Tại tôi không thấy.

Quaidan hỏi:
- Cái thùng bự gần bằng anh mà anh không thấy hả?

Anh ta im, đứng đó không biết làm gì. Mình thấy bắt đầu kẹt xe, nên nói:
- Thôi anh đi đi, chở đứa nhỏ đi học đi.

Anh ta lẳng lặng lên xe chạy đi.

Câu chuyện kể tới đây có bác nào đoán thử là phúc hay họa?

(Còn hồi kết, chừng mai hỏng bận tiếp nha)
Theo tôi thì đây là dấu hiệu tốt vì người hàng xóm đã bị 'quê " khi bị phát hiện có hành vi xấu , nhưng cách ứng xử của Quaidan sẽ làm cho anh ta nể , khi Quaidan thấy anh ta đứng đơ người ra thì Anh đã mềm lòng và bảo " THôi anh đi đi ,chở đứa nhỏ đi học đi " như vậy cũng đủ cho họ biết là dù họ có làm sai đi nửa thì mình cũng chỉ dằn mặt và nhắc nhở họ thôi.Tôi đoán là sau vụ nầy người hàng xóm đó sẽ thân thiện với gia đình Anh hơn vì thấy Anh không phải dể ăn hiếp. Tôi nghỉ sẽ là PHÚC .
Và người hàng xóm nầy còn nợ Anh lời " xin lổi "
Để coi phần 3 có như tôi đoán không nhé .

quaidan

Cựu Ban điều hành

Cái thùng rác (Phần kết)

Đó là ngày thứ sáu tuần rồi. Mọi việc tưởng chừng như chưa có gì xảy ra, nhưng bên trong hai nhà hàng xóm chắc không bình thường.

Sáng chủ nhật, quái ra nổ máy xe chuẩn bị đi Home Depot chơi một mình, chỉ đi ngắm nghía mấy cái dụng cụ cầm tay thôi. Đi ba bốn lần rồi, cần lắm, muốn lắm mà chưa dám mua một cây búa, một cây kềm hay một cái cưa nữa. Ngày trước ở Việt nam, nói riêng đồ nghề của Quaidan cũng phải gần bằng xe ba gác, toàn đồ Mỹ, tính ra đô chắc cỡ vài ngàn. Cho hết. Bây giờ, dẫu là đồ Trung Quốc, một cây búa đóng đinh có mấy đồng bạc cũng hỏng dám mua, nghĩ cũng quái, cuộc đời thiệt lạ.

Đang ngồi trên xe nghĩ vẩn vơ, chờ nóng máy để chạy, bỗng có một bóng người đứng ngay bên cửa xe, ngó lên, thấy tay hàng xóm hôm kia cự cải với mình, trong bụng đánh lô tô, hông biết chuyện gì đây. Nhưng chợt nghĩ, chủ nhà có đâu sợ tên trộm, người ngay lẽ đâu sợ kẻ gian. Hơn nữa, Mỹ mặc dù là xứ tự do nhưng thượng tôn pháp luật, sợ gì chứ, nên hạ kiếng xe xuống hỏi:
- Anh cần gì?

Anh ta nói:
- Cho tôi xin lỗi chuyện hôm kia, vì gấp chở đứa nhỏ đi học nên xảy ra chuyện không hay.

Quái nghe qua thấy nhẹ cả người:
- Tui thấy anh chở đứa nhỏ, tui biết.

Anh ta tiếp:
- Mình anh em hàng xóm không hà, to tiếng với nhau làm chi, tôi xin lỗi nghe.

Nói xong đưa tay ra bắt tay Quaidan.

Quái cũng tiếp:
- OK, tui dễ lắm, tui kêu mà anh quay lại là tui vui rồi. Nếu anh không quay lại thì tui xử cách khác, có nhiều cách giải quyết mà, phải không?

Hắn lại tiếp:
- Thôi bỏ qua nghe, biết nhậu hông cha, bữa nào nhậu nghen.

Quái cười:
- OK, cũng chút chút, thôi xí xóa, bắt tay cái nữa, hàng xóm mà.

Đi Home Depot một vòng 2-3 tiếng đồ hồ về, tự nhiên thấy chả cũng vừa đi đâu về, lại đậu chỗ vườn bông, mình bước xuống xe, chả chạy lại vồn vả đưa 02 tờ báo tiếng Việt, biểu nhà có rồi, mình coi đi. Mình từ chối nhưng hông được, thôi cầm vậy, cám ơn rồi đi vô. Chả nói vói theo, biểu bữa nào nhậu nghen.

Đó, vậy là nhờ dọn vô nhà mới mình có bà hàng xóm mới. Và nhờ cái thùng rác mà mình quen được ông hàng xóm.

Câu chuyện "cái thùng rác" không biết rồi sẽ dẫn tới đâu, chắc gì đã hết.

Nhưng bây giờ xin tạm dừng ở đây, để cái thùng rác còn làm nhiệm vụ của nó: chứa những thứ rác rưởi rồi đưa đi đến nơi mà nó cần phải đến.

Trieutong

Thành viên tích cực

Chẳng biết sẽ ra sao ngày sau , nhưng phần kết thiệt là vui vẽ .
Mà Bác Quái cho hỏi ông hàng xóm đưa 2 tờ báo tiếng Việt chi vậy ? :1:

thuykb

Thành viên tích cực

..."Khoảng thời gian này mình đứng trong nhà, ngó anh ta, thật sự rất tò mò để coi anh ta làm sao. Trong bụng nghĩ: một cái thùng rác ngay sát đầu xe, một cái cách đít xe chỉ hơn thước, hông lẽ cha này lái giỏi đến mức không cần đẩy cái thùng nào ra mà đi được, phải coi để học hỏi".
Hi, anh quaidan!
Ông hàng xóm nhà anh chưa có hân hạnh biết cái "nick danh" của anh trong XNC này, bảo đảm biết rồi ổng ớn anh chắc:24:
Nói vậy chứ sang Mỹ này tụi mình như những đứa trẻ; học, học nữa, học mãi, học tới quảy...nghỉ. he..he. Học hỏi nhiều lắm, cái gì cũng hỏi, hỏi người thân, bạn học ESL, mới qua, bạn qua lâu, hỏi hàng xóm....Nếu hên gặp người hiều biết chỉ dẫn thì đỡ còn mà gặp mấy tay mơ dù có ở lâu hay là đại lý "bomtan" thì khổ lắm. Theo kinh nghiệm của mình nên sàng lọc lại nhiều thông tin của một sự việc rồi hãy quyết định làm việc đó.
Thân em lưu lạc xứ người
Gặp thằng nhóc nhỏ cũng cười kêu anh

Ha....ha....ha.!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:103::103::103:

ngọc trang

Thành viên tích cực

Đó, vậy là nhờ dọn vô nhà mới mình có bà hàng xóm mới. Và nhờ cái thùng rác mà mình quen được ông hàng xóm.

Câu chuyện "cái thùng rác" không biết rồi sẽ dẫn tới đâu, chắc gì đã hết.
Đúng như tui đoán mà , chuyện kết thúc như vậy là tốt rồi " thêm bạn bớt thù " Quaidan mà đâu phải thường, có muốn "Ăn" cũng không được mà " Hiếp" thì càng không được .

kimthanh59

Thành viên tích cực

Công nhận,hổm rày đang loto trong bụng,hỏng biết làm sao mà bing nhà quaidan đây,thế mới biết ,điều tốt không bao giờ mai một,chỉ xin đừng ai ăn hiếp bạn chúng ta.
@-quaidan,cảm ơn lời mời cũa bạn,mình chỉ hy vọng có ngày mọi người cũa XNC hẹn hò cùng nhau sức dầu xanh bên quê hương thứ 2,bởi vì hiện tại chúng ta luôn quan tâm đến nhau,chúc bạn cùng gia đình luôn may mắn,tâm sự cũa bạn mình thấu hiểu.bye

nguyenhoangthang

Thành viên tích cực

Hi! my friend

Hãy học cách sống vượt thành công của người khác

A.Fuirstenbeg

Điều tôi muốn biết trước tiên không phải là bạn đã thất bại ra sao mà là

bạn đã chấp nhận nó như thế nào.

A.Lincoln

Thành công chỉ đến khi bạn làm việc tận tâm và luôn nghĩ đến những điều tốt đẹp

A schwarzenegger

Không có nghèo gì bằng không có tài, không có gì hèn bằng không có chí.

Uông Cách

Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình.

Goethe

Bí quyết của sự thành công – nếu có - đó là khả năng tự đặt mình vào địa vị người khác và xem xét sự vật vừa theo quan điểm của họ vừa theo quan điểm của mình

Henry Ford

Những ý tưởng cao đẹp là vốn liếng chỉ sinh lợi trong tay những người tài năng.

D. Rivarol.

-----------------------------------------------------------

Chúc QD và gia đình luôn thành công và mạnh dạn trong cuộc sống.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Chẳng biết sẽ ra sao ngày sau , nhưng phần kết thiệt là vui vẽ .
Mà Bác Quái cho hỏi ông hàng xóm đưa 2 tờ báo tiếng Việt chi vậy ? :1:
Hi bác Trieutong, câu hỏi này quá hay :113: Hình như là trong tờ báo có mục quảng cáo cái tiệm sửa xe của ổng nên ổng muốn giới thiệu. Ở Mỹ này hổng có cái gì cho không đâu bác à, mọi thứ đều có mụch đích của nó hết :1:

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi! my friend
....

Không có nghèo gì bằng không có tài, không có gì hèn bằng không có chí.

Uông Cách

.....
Lâu quá kh6ong gặp bác Nguyenhoangthang, cảm ơn bác rất nhiều vì đã động viên. Mà bác ơi, bác có nghe câu này chưa:

Chí cao mà tài mọn thì trước sau gì cũng gặp tai họa :40:

nguyenhoangthang

Thành viên tích cực

Lâu quá kh6ong gặp bác Nguyenhoangthang, cảm ơn bác rất nhiều vì đã động viên. Mà bác ơi, bác có nghe câu này chưa:

Chí cao mà tài mọn thì trước sau gì cũng gặp tai họa :40:

Hi Quái Đản, đầu thư chúc QD và gia đình nhiều sức khoẻ.
Lâu lắm rồi anh em mình không cùng nâng ly bia.
Mua 1 tờ vé số , trúng ? Không phải dễ. Hoạ đến với mình không phải dễ. Một vận động viên bóng đá, một vận động viên quần vợt, ... bên cạnh năng khiếu và đam mê, nếu không có rèng luyện, luyện tập thì khó mà thành danh.
Người xưa có nói, cần cù bù thông minh.
Ta hãy làm những gì dễ nhất mà ta có thể làm (Trong khả năng của mình) Đường đến đích thành công không xa.

Tài cao mà đầu đất thì nào có khác chi. Đời người nào ai hay biết chữ "Ngờ". Dẫu rằng năm xưa, tục truyền để chỉ dạy con cháu đời sau. Nhưng ai nào biết được thiên tài, hay thiên tai trời phú cũng chỉ khác nhau dấu huyền. Chí đã cao mà không có niềm tự hào, hay một sự kiêu hãnh thì nào đã là "Chí cao". Mà "tài mọn" chỉ để nhân tài dùng ẩn mình. Còn "tai hoạ" thì nào ai biết chăng đó là "hoa tay" 1 vầng. (KN bản thân).

Thân ái.

quaidan

Cựu Ban điều hành

...
Tài cao mà đầu đất thì nào có khác chi...
Uh, mong rằng có ngày anh em mình lại được cụng ly với nhau.

Cảm ơn bác lia lịa, câu này quaidan cũng thua luôn :13: nhưng như quaidan đây: "đầu đất mà tài không cao" chắc hỏng sao chớ :24:

Chúc bác mau lụm đươcc visa nhé.

ngọc trang

Thành viên tích cực

Tài cao mà đầu đất thì nào có khác chi.
Các bác nói chuyện hay quá , theo tôi thấy , phúc thì khó đến ,còn hoạ thì dễ gặp lắm đó , nhưng Phúc hay Hoạ thì cũng tuỳ theo số mạng của mổi người.
Nếu mà " Tài cao " thì làm sao" Đầu đất" hả bác ? tôi cũng không hiểu nữa

tran_vo

Thành viên tích cực

Tên gọi em là thùng rác,
Nhiệm vụ em là đựng rác.
Chứa những gì mà thối nát.
Chỉ vì em mà quác quác,
Làm em đây buồn man mác.
Ôi tình người sao bi đát.
Không như em, cái thùng rác.
Giúp nhà nhà được thơm ngát.

phanthingocanh

Thành viên tích cực

Mấy hôm nay chị theo dỏi cái thùng rác này sẻ vế đâu

Thế là mọi việc êm suôi ,,, :6::6::6: Ăn mừng đi nhé QD rửa thùng rác đi:24::24::24:

langvuon

khoai nướng

hehe, tuyết hết rơi mất rồi, bây giờ đổi qua rác rơi :24:

Rác
Hư thừa, cũ nát
Kẻ đem quăng, người cúi nhặt
Bữa mấy đồng tiền, bữa vài cắc bạc
Đong vài lon gạo thường, nấu một nồi cơm lạt
Bầy trẻ đã vét sạch mâm, mẹ già vẫn còn lưng bát
Lỡ phận mình gặp kiếp bần hàn , mong lũ con thoát đời cỏ rác

Trieutong

Thành viên tích cực

Rác
Hư thừa, cũ nát
Kẻ đem quăng, người cúi nhặt
Bữa mấy đồng tiền, bữa vài cắc bạc
Đong vài lon gạo thường, nấu một nồi cơm lạt
Bầy trẻ đã vét sạch mâm, mẹ già vẫn còn lưng bát
Lỡ phận mình gặp kiếp bần hàn , mong lũ con thoát đời cỏ rác

Bài thơ hay quá , công nhận diễn đàn XNC có nhiều thành viên văn thơ hay đến bất ngờ .
Gởi đến tất cả các Bác đã qua Mỹ lời động viên : Cố lên nào , rồi sẽ ổn thôi .

Gởi đến các Bác đang chờ visa ( trong đó có tui nửa ) : Ráng chờ đợi , rồi sẽ đến thôi .:1:

hthaith

Thành viên tích cực

Cuộc đời anh chưa biết đọc chơi chỉ biết đọc thật & viết sự thật.
Nhưng!
Anh chỉ nhắn nhủ.... một điều
Đối với anh không biết thì không có lỗi.
Biết mà vẫn phạm, là người đáng trách.
Học để làm gì???
Theo HM dùng để giúp người, chứ không phải dùng để chửi người.

Làm gì mà nóng nảy vậy ông Anh?

Học để làm gì???
Để hthaith trả lời ông Anh vậy(Ở Mỹ, với riêng Vietnamese thôi nhe): Học để lấy được License mình muốn, lấy được License rồi tên nào muốn làm mà hổng có License nhờ mình thì mình sẽ....xử đẹp!!!!

Nói vậy đúng không ông Anh?

quaidan

Cựu Ban điều hành

Mấy hôm nay chị theo dỏi cái thùng rác này sẻ vế đâu

Thế là mọi việc êm suôi ,,, :6::6::6: Ăn mừng đi nhé QD rửa thùng rác đi:24::24::24:
Hi chị Phanthingocanh, êm hay không thì còn chưa chắc, nhưng hôm nay Quaidan quyết định ăn mừng bằng việc đi Lowe's mua một ít dụng cụ đồ nghề cần thiết, mới về tới nhà ngồi ngắm nghía.

Vào XNC lại nhận được tin nhắn của một anh bạn chỉ cách sử dụng coupon quảng cáo để đi mua đồ nghề được giảm 10%, y khuôn, mình vừa xử chiêu này, vui quá.

Ở Mỹ này mấy tháng Quaidan biết cũng được nhiều chuyện lạ, nhưng chuyện "rửa thùng rác ăn mừng" mới nghe qua lần đầu :24: Thôi thì chờ chị qua chơi mần lun ha :6:

Chúc chị cùng gia đình mọi điều tốt lành, "làm ăn" tấn tới.