[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2010737205

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em cảm ơn chị PhuongChau, hồ sơ nhà em là 21/11/2003, ngày chấp thuận là 26/07/2010. Em sinh ngày 26/04/1991 lúc trước chị dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất theo tuổi CSPA của em là ngày 29/12/2018. Nếu tính như vậy đến cuối năm 2018 em mới quá tuổi CSPA đúng không ạ, nếu trong năm 2018 trước ngày 29/12/2018 mẹ em chữa trị xong, thì em có thể xuất cảnh cùng gia đình đúng không chị. Em cảm ơn ạ.
Hy vọng là như vậy!

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ em chào diễn đàn ạ, cho em hỏi là mẹ em là đương đơn chính khi đã điều trị bệnh xong và đã có đầy đủ giấy khám sức khoẻ của mẹ và các thành viên còn lại. Khi vào lãnh sự quán để bổ sung giấy tờ để lãnh sự quán cấp visa thì nhân viên LSQ nói mẫu đơn DS 260 đã hết hạn nên chưa thể cấp visa được, thì bây giờ mình phải làm như thế nào để có được mẫu DS 260 mới ạ, làm mẫu đơn đó mất thời gian bao lâu để mình có thể đến LSQ xin cấp visa ạ. Hi vọng diễn đàn trả lời sớm giúp em, em cảm ơn nhiều.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em chào diễn đàn ạ, cho em hỏi là mẹ em là đương đơn chính khi đã điều trị bệnh xong và đã có đầy đủ giấy khám sức khỏe của mẹ và các thành viên còn lại. Khi vào Lãnh sự quán để bổ sung giấy tờ để Lãnh sự quán cấp visa thì nhân viên LSQ nói mẫu đơn DS-260 đã hết hạn nên chưa thể cấp visa được, thì bây giờ mình phải làm như thế nào để có được mẫu DS-260 mới ạ, làm mẫu đơn đó mất thời gian bao lâu để mình có thể đến LSQ xin cấp visa ạ. Hi vọng diễn đàn trả lời sớm giúp em, em cảm ơn nhiều.
Thường thì đơn Form DS-260 chỉ được điền trực tuyến online một lần duy nhất, để gửi cho NVC xem xét hoàn tất complete hồ sơ. Nếu như hết hạn thì sao bạn không hỏi Viên chức LSQ phải làm như thế nào, thì mới được cấp visa? Và trước đây khi điền đơn Form DS-260 để gửi cho NVC, bạn có thực hiện đúng quy trình như sau hay không?
Xác nhận đơn xin visa di dân.
Đơn DS-260 của bạn đã được tự động chuyển tới NVC và sẽ được xem xét từ 3 đến 5 ngày làm việc.
. Bấm vào Print Confirmation để in trang xác nhận này. Trang này rất cần thiết để liên lạc với NVC, vì sau này nếu muốn thay đổi thông tin trong đơn thì có thể được phép quay vào để sửa đổi, và bạn chỉ cần mang theo trang xác nhận này theo lúc phỏng vấn, chứ không phải in toàn bộ DS-260 mang đi phỏng vấn..
. Bấm vào Print Form DS-260 để in bộ đơn DS-260 này và để lưu trữ.
. Bấm vào Email confirmation để trang xác nhận này chuyển vào email của bạn.

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ em cảm ơn chị ạ, hồ sơ nhà em đã hoàn tất và được cấp visa hết rồi. Em cảm ơn các anh chị diễn đàn đã hỗ trợ em rất nhiều.
Dạ cho em hỏi thêm vấn đề này nữa ạ, em qua mỹ theo diện F4 thì khoảng bao lâu mới có thẻ xanh ạ. Và khi có thẻ xanh em muốn bảo lãnh vợ em thì em cần chuẩn bị những giấy tờ gì, để khi em qua Mỹ thì mang theo giấy tờ gì của vợ để mở hồ sơ cho vợ em luôn ạ. Bọn em đã đính hôn và chưa có đám cưới. Mấy anh chị giúp em với. E cảm ơn !!!!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em cảm ơn chị ạ, hồ sơ nhà em đã hoàn tất và được cấp visa hết rồi. Em cảm ơn các anh chị diễn đàn đã hỗ trợ em rất nhiều.
Dạ cho em hỏi thêm vấn đề này nữa ạ, em qua Mỹ theo diện F4 thì khoảng bao lâu mới có Thẻ xanh ạ. Và khi có thẻ xanh em muốn bảo lãnh vợ em thì em cần chuẩn bị những giấy tờ gì, để khi em qua Mỹ thì mang theo giấy tờ gì của vợ để mở hồ sơ cho vợ em luôn ạ. Bọn em đã đính hôn và chưa có đám cưới. Mấy anh chị giúp em với. E cảm ơn !!!!
Khi bạn sang Mỹ khoảng từ 2 tuần đến 2 tháng, đôi khi cũng lâu hơn vì tùy thuộc vào việc xem xét của USCIS để cấp thẻ xanh, cũng như trường hợp của mỗi hồ sơ khác nhau.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/sang-m-bao-lau-se-nhn-duc-the-xanh.28268/

Sau khi bạn đã có Thẻ xanh rồi, thì bạn phải quay về Việt Nam để làm giấy đăng ký kết hôn là vợ chồng chính thức, và tổ chức đám cưới. Rồi trở về Mỹ làm hồ sơ bảo lãnh cho vợ bạn theo diện visa bảo lãnh Vợ/Chồng F2A, xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-din-v-chng-va-con-hoac-con-rieng-f2a.26255/
P/s: Bạn cần lưu ý điều này, khi post bài tuyệt đối không được viết tắt.

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ em cảm ơn chị Phương Châu, chị cho em hỏi thêm là nếu chồng em qua Mỹ có thẻ xanh chính thức rồi thì nếu không về Việt Nam được để làm giấy đăng kí kết hôn để mở hồ sơ bảo lãnh thì còn cách nào khác không ạ, giống như làm giấy uỷ quyền chẳng hạn. Xin công hàm độc thân kèm giấy uỷ quyền gửi về Việt Nam để em tự đăng kí giấy kết hôn có đuợc không ạ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em cảm ơn chị PhuongChau, chị cho em hỏi thêm là nếu chồng em qua Mỹ có Thẻ xanh chính thức rồi, thì nếu không về Việt Nam được để làm giấy đăng kí kết hôn để mở hồ sơ bảo lãnh thì còn cách nào khác không ạ, giống như làm giấy ủy quyền chẳng hạn. Xin công hàm độc thân kèm giấy ủy quyền gửi về Việt Nam để em tự đăng kí giấy kết hôn có được không ạ.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/huo...i-nguoi-nuoc-ngoai-din-bao-lanh-v-chng.28853/

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ em cảm ơn chị ạ.
Mình vào đâu để có thể kiểm tra được là mình đã đóng tiền thẻ xanh hay chưa chị Phương Châu.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em cảm ơn chị ạ.
Mình vào đâu để có thể kiểm tra được là mình đã đóng tiền Thẻ xanh hay chưa chị PhuongChau.
Bạn đang hỏi hồ sơ nào? nếu là hồ sơ diện F4 thì gia đình bạn đã được cấp visa rồi mà, thì sao lại chưa đóng tiền lệ phí Thẻ xanh vậy? Cần thông tin rõ hơn cho tôi biết. Rồi sẽ được giúp.

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ em cứ nghỉ đóng lệ phí visa là khác, còn đóng tiền lệ phí để cấp thẻ xanh là khác chị. Nếu đã đóng tiền cấp visa là đồng nghĩa mình đã đóng tiền lệ phí cấp thẻ xanh rồi à chị, hai cái là một ạ. Em cảm ơn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em cứ nghỉ đóng lệ phí visa là khác, còn đóng tiền lệ phí để cấp thẻ xanh là khác chị. Nếu đã đóng tiền cấp visa là đồng nghĩa mình đã đóng tiền lệ phí cấp thẻ xanh rồi à chị, hai cái là một ạ. Em cảm ơn.
Không phải như thế tiền lệ phí cấp visa và lệ phí cấp Thẻ xanh là 2 việc hoàn toàn khác biệt nhau, lệ phí Thẻ xanh là việc bắt buộc phải đóng cho mỗi thành viên là 220$/người, trước khi được nhập cư sang Mỹ nếu không hoàn tất phần lệ phí này, thì toàn bộ gia đình bạn sẽ không được cấp Thẻ xanh theo quy định.

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ em cảm ơn chị, vậy em muốn kiểm tra gia đình mình đã đóng tiền lệ phí thẻ xanh hay chưa thì vào đâu kiểm tra chị.

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ chị Phương Châu hướng dẫn em với ạ, em muốn kiểm tra gia đình mình đã đóng tiền lệ phí visa hay chưa thì mình vào đâu kiểm tra ạ. Và khi mình đến phi trường Mỹ nếu mình chưa đóng lệ phí thẻ xanh thì mình có thể đóng tại phi trường Mỹ luôn hay phải đóng ở Việt Nam trước khi mình qua Mỹ ạ, em cảm ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ chị PhuongChau hướng dẫn em với ạ, em muốn kiểm tra gia đình mình đã đóng tiền lệ phí visa hay chưa thì mình vào đâu kiểm tra ạ. Và khi mình đến phi trường Mỹ nếu mình chưa đóng lệ phí thẻ xanh thì mình có thể đóng tại phi trường Mỹ luôn hay phải đóng ở Việt Nam trước khi mình qua Mỹ ạ, em cảm ơn.
Việc đóng tiền lệ phí Thẻ xanh không có đường link hay trang web nào để vào kiểm tra cả. Khi gia đình bạn đặt vé máy bay, thì nơi này họ có bộ phận chuyên lo về khoảng này, nếu cần gia đình bạn có thể nhờ họ. Tốt hơn hết là nên đóng ở Việt Nam, còn nếu như không đóng được, thì khi sang Mỹ bạn nhờ người bảo lãnh đóng dùm cũng được, phải hoàn tất khoảng lệ phí này xong thì mới được cấp Thẻ xanh, vì đó là quyền lợi của mình sau này có liên quan đến vấn đề an sinh xã hội khi ở Mỹ nữa.
Còn về lệ phí visa thì gia đình đã được LSQ cấp visa rồi, thì cần gì phải kiểm tra nữa chứ?

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ em chào diễn đàn, chị Phương Châu cho em hỏi là em có thẻ xanh chính thức thì em có thể bảo lãnh vợ em theo diện F2A hay diện K1 ạ. Theo em tìm hiểu thì diện K1 là dành cho những người đã có quốc tịch bảo lãnh theo diện hôn phu hôn thê, nhưng có nhiều người lại nói là có thẻ xanh cũng có thể bảo lãnh vợ chồng theo diện hôn phu, hôn thê ạ. Dạ như vậy có đúng không chị. Chị giải thích giúp em với ạ, em cảm ơn chị

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em chào diễn đàn, chị PhuongChau cho em hỏi là em có Thẻ xanh chính thức thì em có thể bảo lãnh vợ em theo diện F2A hay diện K1 ạ. Theo em tìm hiểu thì diện K1 là dành cho những người đã có quốc tịch bảo lãnh theo diện hôn phu hôn thê, nhưng có nhiều người lại nói là có Thẻ xanh cũng có thể bảo lãnh vợ chồng theo diện hôn phu, hôn thê ạ. Dạ như vậy có đúng không chị. Chị giải thích giúp em với ạ, em cảm ơn chị.
Không đúng!
1/. Trường hợp của bạn nếu có Thẻ xanh là Thường trú nhân, thì sẽ bảo lãnh cho vợ bạn theo diện vợ/chồng visa F2A.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-din-v-chng-va-con-hoac-con-rieng-f2a.26255/
2/. Còn diện K1 là bảo lãnh theo diện đính hôn, Hôn phu/Hôn thê, và người bảo lãnh phải có bằng quốc tịch là công dân Hoa Kỳ.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-din-hon-phu-hon-the-k1.26263/
- Hơn nữa bạn cần phải phân biệt cho rõ vợ chồng là đã kết hôn.
- Còn Hôn phu/Hôn thê là chỉ mới đính hôn, sau này người được bảo lãnh sang Mỹ định cư, rồi mới kết hôn.
Nhiều người nói là ai mới được chứ? bạn không nắm rõ về vấn đề di trú, thì cần giúp tư vấn, hướng dẫn chứ không nên nghe những tin đồn thất thiệt vô căn cứ, không có chứng minh rõ ràng. Vậy nhé bạn.

thuyhuynh1606

Thành viên tích cực
Dạ chị Phương Châu cho em hỏi với ạ. Nhà em đi diện F4 thì nếu đóng tiền thẻ xanh bên Mỹ thì đóng theo 1 bộ hồ sơ gồm đương đơn chính và 3 đương đơn phụ là 220$ và sau này thẻ xanh về là về tất cả các thành viên luôn hay sao ạ . Hay là phải đóng theo từng thành viên mỗi thành viên là 220$, 4 người là 880$ ạ. Em cảm ơn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ chị PhuongChau cho em hỏi với ạ. Nhà em đi diện F4 thì nếu đóng tiền Thẻ xanh bên Mỹ thì đóng theo 1 bộ hồ sơ gồm đương đơn chính và 3 đương đơn phụ là 220$, và sau này Thẻ xanh về là về tất cả các thành viên luôn hay sao ạ. Hay là phải đóng theo từng thành viên mỗi thành viên là 220$, 4 người là 880$ ạ. Em cảm ơn.
Tiền lệ phí Thẻ xanh là phải đóng 220$/1 người. Tổng số 4 người = 880$, và Thẻ xanh sẽ được gửi về nơi địa chỉ khi bạn điền đơn Form DS-260 gửi NVC, cũng như sau này gia đình bạn đến định cư ở Mỹ.